วิธีการหา url เพลง

โพสต์โดย: admin | เมื่อ: 2010-7-11 23:02| เปิดอ่าน: 11763| ความคิดเห็น: 0

อะไรคือ URL ของเพลง
[size=-1]www.bbberry.net

URL เป็นตัวอักษรที่เป็นคำย่อของคำว่า Uniform Resource Locator ซึ่งก็คือที่อยู่ของเว็บเพจเว็บนั้นบนเน็ตนั่นเอง ดังนั้น URL ของเพลง ก็คือ ...ที่อยู่บนเนตของเพลงนั้นๆ....เรียกว่าไม่ว่าคลิกจากส่วนไหนของโลก ถ้าใช้ไอ้ url ของเพลงนั้นก็จะได้ฟังเพลงนั้นแน่นอน

ว่ากันให้จบเป็นเรื่องๆไปก่อนนะคะ ทีนี้เมื่อเราเข้าใจแล้วว่า อะไรคือ URL ของเพลง ก็จะมาถึงคำถามที่ว่า อ้าว แล้วเราจะไปหาจากไหน หาได้ยังไงล่ะ?

ในที่นี้ รำเพยขอยกตัวอย่างเวป kapook.com ก็แล้วกันนะ เพราะว่ามันเห็นชัดดี วิธีการหา URL ของเพลงที่เอามาจากเวปต่างๆก็คล้ายๆกันกับวิธีที่เอามาจากเวปกระปุกนี่แหละค่ะ ลองดูตัวอย่างเป็นแนวทาง แล้วเอาไปปรับใช้เอานะคะ แต่ก่อนอื่นต้องจำกันนิดนึงว่า นามสกุลของเพลงน่ะ ที่เราเห็นกันบ่อยๆในเวปมีอะไรบ้าง จริงๆมีมากกว่านี้แต่ว่านี่เอามาเฉพาะที่เห็นบ่อยๆนะคะ ก็มี .wma .midi .wav .mp3 และ .swf ...แต่ว่า .swf นี่ไม่ใช่ไฟล์เพลงโดยตรง มันเป็น flash file ซึ่งเค้าแปลงเอาเพลงมายัดไว้ในรูปแบบของ flash เปรียบเหมือนกล่องใส่อาหาร อยากจะใส่อะไรก็ใส่ คิดซะว่าเพลงเป็นข้าว แล้วไอ้รูปเคลื่อนไหวเป็นกับข้าว....แบบนี้พอเข้าใจไหมคะ

อะ ทีนี้มาดูกัน

รูปแรก จะเห็นว่ารำเพยตีกรอบไว้สองกรอบ กรอบแรกอยู่ด้านบนตรง URL ของหน้านั้น อันนี้ไม่ใช่ตัว URL ของเพลงนะคะ ส่วนกรอบสีเขียวอมฟ้าที่เป็นคล้ายๆเครื่องเสียงนั่น มันมาคู่กับเสียงเพลงค่ะ เป็น flash มีปุ่มกดปิดเปิด เล่นเพลงซ้ำได้ รูปนี้มันจะมาพร้อมเสียงเพลง

รูปที่สอง เราจะดู URL ของเพลงได้อย่างไร ไปที่ view ---> source แบบในรูปค่ะ

รูปที่สาม หวายยย ตัวหนังสือยุบยับเลย กรี๊ดดด ไม่เอาแล้ว งงจัง ....อะช้าก่อนแม่นาง..มันไม่ได้ยากหนักหนาหรอก ใช้ find สิคะ เรื่องอะไรจะต้องไปหาเองให้ตาแฉะ

รูปที่สี่ นี่ไงจ้ะ ใช้ find หาเอา แป๊บๆก็เจอ ก็ได้มาแล้วไง URL ของเพลง

ส่วนคนที่มีเพลงเป็นแผ่นๆ จะต้องโหลดเอาไปไว้ในเวปใดเวปหนึ่งก่อนแล้วค่อยเอา URL ของเพลงนั้น

เว็บไซต์ www.bbberry.net

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้