แต่งภาพฝันๆปิ๊งๆแบบเกาหลี

โพสต์โดย: admin | เมื่อ: 2011-1-26 22:16| เปิดอ่าน: 21867| ความคิดเห็น: 0

วันนี้จะมาสอน วิธีแต่งภาพให้ปิ๊งๆเด้งๆแบบเกาหลีกันค่ะ

กดที่รูปเพื่อดูขนาดจริงค่ะ

1.  เปิดรูปที่ต้องการขึ้นมานะคะ วันนี้บุ้งใช้รูปโซฮี Wonder Girls ละกัน

ในกล่อง layer. ลากรูปต้นแบบไปที่กระดาษพับมุม (create a new layer)

จะได้อีก layer มาเพิ่ม เหมือนกันเด้ะๆ !

2. เลือก layer 'copy' นะคะ กด Ctrl/Cmd + B หรือแค่ไปที่ Image > Adjustments > Color Balance...

ปรับค่าตามรูปค่ะ หรือตามชอบ ให้สีออกมาทำนองนี้

3. เปิด texture รูปข้างล่างนี้ขึ้นมา ก้อปลงไปเป็นอีก layer ของรูป

ตั้งค่าให้เป็น Soft light จะเห็นอยู่ลางๆจางๆ

4. ก้อป layer 'copy' ของต้นฉบับขึ้นมาอีกครั้ง (ตามรูป) จะได้ 'copy 2'

ตั้งค่าให้เป็น Overlay // Opc: 50%

5. จากนั้น ก้อปรูปด้านล่างลงไปเป็นอีกlayerนึงค่ะ ตั้งให้เป็น Screen

หมุนๆบิดๆตามชอบ (Edit > Free Transform...)

เลือก Add layer mask ในกล่อง layer แล้วใช้ eraser tool (ยางลบ) ลบส่วนขอบๆออก

6. สร้าง layer ใหม่ขึ้นมา (กด create a new layer) แล้วใส่สีดำลงไป

โดยกดที่ Edit > Fill... > Black

7. สร้าง Lens Flare โดยไปที่ Filter > Render... > Lens Flare

ใส่ค่า 151% ลงไป และเลือก 50-300mm Zoom

จากนั้น ย่อขนาดลงให้เหลือประมาณ 1/3 ของรูป (Edit > Free Transform...)

ตั้งค่า layer ให้เป็น Lighten

เสร็จแล้วค่าา!! ดูรูปเปรียบเทียบ

www.zalim-code.com

ที่มาของบทความ http://bunggie.exteen.com/20090530/howto

ขอบคุณมากนะค่ะ

www.bbberry.net

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้