มาเปลี่ยนสีตา ง่ายๆกันดีกว่า

โพสต์โดย: admin | เมื่อ: 2011-1-26 21:51| เปิดอ่าน: 22753| ความคิดเห็น: 0

ตามสัญญาว่าจะมาสอนการเปลี่ยนสีตานะ

รูปขวาคือคนที่ใส่คอนแทคเลน แบบธรรมดานะ คอนแทคเลนสี
ส่วนคนซ้ายเค้าใส่ บิ้กอาย ทำให้ตากลมโต จะมองไม่เห็นม่านตา

ส่วนวิธีการเปลี่ยนสีตาก็ไม่ยากเลย มาลองทำกัน

Example

1. > เปิดรูปที่จะทำขึ้นมา ใช้แว่นขยายซูมตรงบริเวณที่ลูกตา
เพื่อให้ง่ายต่อการทำ แล้วไปคลิกขวาที่ปุ่มเครื่องมือหมายเลข 1 แล้วเลือกอันหมายเลข 2

2. > ใช้เคอร์เซอร์ไปจิ้มตรงขอบตา ตรงไหนก็ได้ จิ้มแล้วลาก จิ้มลากๆ จนให้ได้เป็นวงกลมแบบนี้

ปล. ทริคการลากให้สวย ควรจะจิ้มบ่อยๆกว่าลากนะ
ถ้ารู้ตัวว่ามันเบี้ยวก็กดปุ่ม Delete ตรงจุดมันจะลดให้เราไปจุดนึง
เมื่อลากมาประสานกันเสดมันจะเป็นแบบในรูป ก็คือจะเป็นเส้นประๆ

3. > มาถึงขั้นตอนการเปลี่ยนสีกัน ให้ไปที่แถบไตเติ้ลบาร์ Image > Adjustment > Color Balance

4. > จะปรากฏเครื่องมือแบบนี้ขึ้นมา แล้วก็ปรับสีเอากันตามใจชอบ
จะเติมเลขในช่อง [ A ] หรือเลื่อนเอาก็ได้ [ B ]
ปล. สำคัญที่ต้องจำเลขในแต่ละช่องด้วยนะ
เพราะอย่าลืมว่าเราต้องเปลี่ยนสีตาอีกข้างนึงอีก เดี๋ยวสีไม่เท่ากัน

5. > ถ้ายังคิดว่าสีมันเข้มไปก็ให้ไปปรับที่ Image > Adjustment > Level
เลื่อนลูกศรตรงกลางไปทางด้านซ้าย ก่อนทำอย่าเพิ่งให้เส้นประหายไปนะ

6. เมื่อปรับสีตาข้างนึงเสดเรียบร้อยแล้ว มาดูความเรียบร้อยกัน บางทีสีมันจะเลอะเกินลูกตาไปบ้าง
ให้ใช้เครื่องมือนี้ปั้มลงไปบริเวณรอบๆค่ะ

โดยไปคลิกที่เครื่องมือนี้ก่อน แล้วมาคลิกที่ภาพเพื่อให้ขอบเส้นประหายไป

7. > เสดไปข้างนึงแล้วค่ะ ต้องทำทีละข้างนะคะ ตามขั้นตอนข้างบน แล้วค่อยย้ายไปทำอีกข้าง

11. > เสร็จสมบูรณ์พร้อมใช้

มีวิธีการเปลี่ยนสีอีกวิธีนะ ขั้นตอนที่ 1 , 2 ทำตามปกติ พอมาถึงขั้นที่ 3
ให้ไปที่แถบไตเติ้ลบาร์แล้วเลือก Image > Adjustment > Hue/Saturation แทน
ติ้กเครื่องหมายถูกตามลูกศรชี้ (1) แล้ว ปรับสีตามใจชอบ (2)

www.zalim-code.com

ที่มา ของบทความนี้ http://junnosuki.exteen.com/category/Photoshop/page/4

ขอบคุณมากค่ะ

www.bbberry.net

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้