แต่งหน้า ให้สวยเด้งใสกิ๊ง ลง FB กัน

โพสต์โดย: admin | เมื่อ: 2011-1-26 20:02| เปิดอ่าน: 30470| ความคิดเห็น: 0

วันนี้เรามาว่ากันเรื่องการแต่งหน้าง่ายๆด้วยโฟโต้ชอปกันนะคะ

อย่างที่เคยเกริ่นๆไว้ในเอนทรี่ แอ๊บแบ๊ว.. โฟโต้ชอปช่วยได้

บุ้งเลยทำเป็นแต่งหน้าแบบง่ายๆไว้ก่อนนะคะ ไว้ถ้าเยอะกว่านี้จะมาสอนทำ

กดที่รูปภาพเพื่อขยายดูไซส์จริงนะคะ

1. เปิดรูปที่ต้องการแต่งขึ้นมาค่ะ {ขอใช้รูปSunnyแห่งSNSDนะคะ..}

ชอบซันนี่มากกก แต่ทำไมรูปนี้ เค้าถึง.. น่ากลัว.. งั้นเรามาแต่งให้เค้ากันค่ะ !

อย่าให้รูปเล็กมากนะคะ อย่างรูปนี้ก้อ 440x551 px

2. ทำผิวขาวใสค่ะ กด magic wand tool แล้วเลือกที่หน้าของนางแบบค่ะ

3. จากนั้นไปที่ Select -> Modify...-> Feather แล้วเลิกให้อยู่ประมาณ 3-5 ขึ้นอยู่กับไซส์รูป

จากนั้นไปที่ Image -> Adjustments -> Brightness/Contrast เลื่อน brightnessให้สูงขึ้นหน่อย

***แต่ละขั้นตอนต่อไปนี้ ไปที่กล่องlayerแล้วเลือก create a new layer ที่ล่างขวา

พอได้แล้ว ตั้งชื่อเป็น eye-shadow ได้เลยค่ะ (double click ที่ชื่อของlayer)***

4. ทา eyeshadow กันค่ะ !

เลือกสี eye-shadow ที่ต้องการค่ะ ลาก brush ไปตามเปลือกตาบน (แต่ยังไม่ถึงคิ้ว)

ปรับlayerนี้ให้เป็น soft light // opc. = 70%

5. ปัดแก้มให้คนสวยกันค่ะ ! เลือกสีแดงอมชมพูค่ะ

ใช้ brush หัวโตๆ ระบายลงที่แก้มของนางแบบค่ะ // แล้วปรับlayerให้เป็น Soft light แล้วปรับopcตามชอบ

6. เขียน eyeliner ด้วย brush สีดำหัวเล็กๆค่ะ มือนิ่งๆหน่อยน้าา !!

7. แต่งขนตาด้วย brush ขนตาที่โหลดมาค่ะ Download

(คลิกขวา กด saveค่ะ พอโหลดเสร็จdouble clickเลย brushจะเข้าทันที!!)

กดครั้งเดียว แล้วปรับขนาด Edit -> Free Transform... แล้วหมุนๆบิดๆเอา

8. ใส่ contact lens

ตาโตด้วย brush คอนแทค นี้ค่ะ ! Download

บุ้งเลือกเป็นสีดำนะคะ ใครอยากได้สีไหนก้อลองดูค่ะ

กดที่ตา แล้วใช้ eraser tool ลบส่วนเกินเอานะคะ

ถ้าจะทาสีปากหรือคิ้วเพิ่ม ก้อใช้หลักการเดียวกันกับทาแก้มนะคะ

เสร็จแล้วค่าาา !! ดูรูปเปรียบเทียบนิสส

สวยขึ้นมั้ยคะ

www.zalim-code.com

ขอขอบคุณ ที่มาบทความ http://bunggie.exteen.com/20090529/howto

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้